trang-trong.jpg

Triệu chứng sau khi uống thuốc ngừa thai khẩn cấp

Hỏi - 17/06/2014
Kính chào bác sĩ!

Cháu 20 tuổi, vào ngày 13, 14, 15/6 cháu uống liên tiếp 3 viên thuốc ngừa thai khẩn cấp trong 3 ngày vì quan hệ không an toàn. Trưa ngày 16/6 thì cháu có ra 1 ít máu đỏ. Sáng 17/6 ngủ dậy đi vệ sinh thì thấy quần có máu màu đen, nhưng không nhiều, nước tiểu cũng có màu máu. Cháu không thấy đau bụng, chỉ căng tức ngực. Vậy cháu có bị sao không ạ, hay đó chỉ là triệu chứng phụ của thuốc? Cháu chân thành cảm ơn! 

Trả lời
Chào Ngọc Hạnh,

Cháu uống liên tiếp đến 3 viên và sau đó ngừng nên có hiện tượng sụt giảm đột ngột nồng độ nội tiết tố và như vậy có thể có hiện tượng ra chút máu âm đạo như mô tả. Cháu cần theo dõi tiếp các triệu chứng vào các ngày kế tiếp và nhất là nên áp dụng biện pháp ngừa thai phù hợp hơn nếu quan hệ tình dục nhiều lần trong tuần.

Thân mến,

ThS. BS. Ngô Thị Yên
Khoa Khám bệnh - BV Từ Dũ